Đăng ký phương pháp tính thuế như thế nào?

 

Công ty tôi năm 2013 đăng ký tự nguyện khai thuế theo phương pháp khấu trừ đến năm 2015 ước tính doanh thu cả năm dưới 01 tỷ đồng, vậy năm 2016 công ty có phải đăng ký lại phương pháp tính thuế không?

Trả lời:

-Tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 Sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014  như sau:

“3. Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:

a) Doanh nghiệp, hợp tác xã đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, sổ sách, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ.

Doanh nghiệp, hợp tác xã hướng dẫn tại điểm a khoản này phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới.

Trong thời gian 5 ngày làm việc kể từ ngày nhận được Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ, cơ quan thuế phải có văn bản thông báo cho doanh nghiệp, hợp tác xã, cơ sở kinh doanh biết việc chấp thuận hay không chấp thuận Thông báo về việc áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.

  1. Các trường hợp khác:
  2. d) Khi hết năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, nếu doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu từ 1 tỷ đồng trở lên theo cách xác định tại khoản 2 Điều này và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ thì tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế; nếu doanh nghiệp, hợp tác xã không đạt mức doanh thu từ một tỷ đồng trở lên nhưng vẫn thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ  thì được đăng ký tự nguyện tiếp tục áp dụng phương pháp khấu trừ thuế theo hướng dẫn tại điểm a khoản 3 Điều này. Sau năm dương lịch đầu tiên từ khi thành lập, doanh nghiệp, hợp tác xã áp dụng ổn định phương pháp tính thuế trong 2 năm liên tục.”

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty bạn đăng ký và được cơ quan thuế chấp thuận về việc áp dụng phương pháp khấu trừ từ năm 2013  đến tháng 12/2015, đã hết thời hạn kê khai khấu trừ thuế ổn định theo quy định.  Năm 2015 doanh thu ước tính cả năm dưới 01 tỷ đồng nếu Công ty tiếp tục có nhu cầu khai thuế theo phương pháp khấu trừ thì phải đăng ký với cơ quan thuế quản lý (mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC) trước ngày 20/12/2015 theo quy định đã trích dẫn.

 

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ hoặc cần tư vấn và giải đáp thắc mắc có thể liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây :

  • Liên hệ: CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN Á CHÂU VIỆT NAM- THÀNH VIÊN KIỂM TOÁN ACPA
  • Địa  chỉ :Số 220 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Phường 21, Quận Bình Thạnh, TPHCM
  • Hotline :0915 126 621 – Mr Việt
  • Email :kiemtoanacpa@gmail.com
  • Website : http://www.ketoanachau.vn/

———————————————————————————————————————————————————-

Đăng ký phương pháp tính thuế như thế nào? Các thủ tục cần để đăng kí tính thuế?, hoi dap ve dang ky phuong phap tinh thue, Cac thu tuc can de dang ki tinh thue


[HTV1] ACPA chia sẻ chuyện nghề Kiểm Toán

Đăng ký phương pháp tính thuế như thế nào?
Rate this post





Các Bài Viết Cùng Chủ Đề